Glass Coating Glass Coating NV yangyont Glass Coating Create Fiber Glass Coating TT. AUTO XENON

Lancer EX Club Meeting

หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งเตือนระบบขับเคลื่อนมีเสียงในรุ่น 2.0 GT  (อ่าน 37758 ครั้ง)
MOL
Full Member
แก๊งค์ Lancer EX Club
*

Like : 6

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 10:12:17 PM »

ในเคส ของคุณหมอทำให้คนที่คิดจะออกรถ ลังเลได้นะครับ  Sad Sad
ใช่ครับ เพราะตอนนี้ถ้าใครมาถามผมว่ารถดีไหม น่าซื้อไหม ผมก็ยังมึนๆอยู่เลยว่าจะตอบว่าไงดี ซึ่งอาการนี้อาจเป็นกับผมคันเดียวก็ได้ แต่ของคันอื่นคงต้องรอเพราะยังไม่มีใครวิ่งถึง 2xxxx ก็มีของพี่ใหม่ 1xxxx กม. เริ่มจะมีเสียงเหมือนกันแต่ไม่รู้ว่าใช่แบบเดียวกันหรือไม่

น่าจะคล้ายๆ กันอ่ะครับเทมม์ ... เออ ... ว่าแต่พี่ใหม่เอารถเข้าศูนย์ยัง รีบยื่นเคลมสิจ๊ะ พี่ท่าน ... รายนั้นก็เท้าหนักใช่ย่อย
 Tongue

burr111
Full Member
*

Like : 1

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 11:50:23 PM »

เหยียบเบาๆ หน่อยก้อดีน่ะคุณหมอ
เหยียบเบาๆ แต่กดลึกๆใช่ไหมครับ  Cheesy Cheesy Cheesy

ตามนั้นเลย  :^^
medex
Full Member
ขับ EX วนในซอย
*

Like : 0

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 11:33:51 AM »

ผมจะเข้าไปเอารถเที่ยงวันนี้แล้วครับ ได้ผลอย่างไรผมจะมารายงานอีกทีครับ
medex
Full Member
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 05:56:17 PM »

จากการที่ได้ขับยาวๆ ในช่วง 2 วันที่ผ่านมาอาการดังกล่าวหลังจากเปลี่ยนชุดเกียร์ ได้หายไปแล้ว รอดูเพียงการยืนระยะของเกียร์ครับ  Wink Wink Wink
Dark Koala
เก็บเท่าไหร่จะพอ....
Full Member
หาเงินแต่ง Lancer EX
*

Dark gray shark reborned !!

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 10:13:51 PM »

จากการที่ได้ขับยาวๆ ในช่วง 2 วันที่ผ่านมาอาการดังกล่าวหลังจากเปลี่ยนชุดเกียร์ ได้หายไปแล้ว รอดูเพียงการยืนระยะของเกียร์ครับ  Wink Wink Wink
เอาใจช่วยค่ะ  :*:

ศูนย์ติดตั้ง..เครื่องเสียงรถยนต์ สัญญาณกันขโมย อุปกรณ์ล็อคกันขโมย ฟิล์มกรองแสงรถยนต์ ฟิล์มอาคาร ผ้าม่านติดรถยนต์ และพรมปูพื้นรถยนต์http://www.hifihitech.com

คิดสักนิดก่อนตั้งกระทู้..มีแทบทุกสิ่งที่ท่านควรรู้ในกระทู้นี้...
http://www.lancer-exclub.com/forum/index.php?topic=12589.0
spidermanx
Full Member
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 09:07:53 AM »

ผมก็จะรอดูเหมือนกันครับทั้งของพี่และก็ของผม  /*/ ทำใจไหวแล้วพึ่งซื้อมาแต่มีเสียงดังเวลาเบรกทุกครั้งถ้าเป็นทุกคันผมก็สบายใจแต่ถ้าไม่  *:; ผมก็ไม่ยอมเหมือนกัน ขอบคุณครับกับการแก้ไขปัญหาให้ครับ
medex
Full Member
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 09:42:18 AM »

ผมก็จะรอดูเหมือนกันครับทั้งของพี่และก็ของผม  /*/ ทำใจไหวแล้วพึ่งซื้อมาแต่มีเสียงดังเวลาเบรกทุกครั้งถ้าเป็นทุกคันผมก็สบายใจแต่ถ้าไม่  *:; ผมก็ไม่ยอมเหมือนกัน ขอบคุณครับกับการแก้ไขปัญหาให้ครับ
สำหรับเบรกของผมก็ปกติดีนะครับ ไม่มีเสียงใดๆ
MOL
Full Member
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 10:08:39 AM »

Mail ตอบเรื่องปัญหาระบบขับเคลื่อนจาก MMTh ครับ

Mission_A
ยิ่งใกล้ ยิ่งห่าง ยิ่งตาม ยิ่งหาย...
Full Member
ขับ EX พากิ๊กไปเที่ยว
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 12:56:40 PM »

สวัสดีครับทุกๆคน

เรื่องปัญหาวี๊ด....... ผมก็เพิ่งพบเหมือนกัน กำลังจะตั้งกระทู้ถามพอดี พอดีมาเจอกระทู้นี้ซะก่อน

งั้นผมเริ่มเลยนะครับ ก่อนอื่นผมไม่ค่อยแน่ใจว่าอาการ วิ๊ดๆๆ ที่พูดถึงกันเนี่ยได้ยินตลอดระหว่างขับขี่เลยหรือเปล่าครับ แล้วลักษณะการดังนี่ ดัง วิ๊ดๆๆๆๆๆ เป็นจังหวะหรือลากยาวครับ

พอดีว่ารถผม (2.0) ผมจะได้ยินตอนขับช้าๆในซอย และจะได้ยินตอนปล่อยคันเร่ง พอรอบเครื่องลดลงจะได้ยินเสียงลักษณะดัง วี๊ด... ยาวเลย พอรถช้าลงจนเกือบจะจอดเสียงก็จะหายไป ลักษณะคล้ายๆเสียงเทอร์โบอ่ะครับที่แรกก็ดีใจ นึกว่ามีเทอร์โบ แต่เอ๊ะมันไม่น่ามีนี่นา เสียงที่ว่านี้จะดังเบาๆต้องปิดเพลงด้วยนะจึงจะได้ยิน ผมก็เลยจะขอถามเพื่อนๆหน่อยว่ามีใครเป็นมั๊ย กะว่าจะเอาไปให้ศูนย์เช็คอยู่อ่ะครับ แต่เพิ่งออกจากศูนย์ตอน 5000 โลมาได้สองอาทิตย์เอง (เกรงใจศูนย์)

ขอบคุณครับ
รอคำตอบด้วยความกังวลใจ กลัวลูกชายไม่สบาย Wink

r7206
Full Member
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 01:21:30 PM »

เรื่องปัญหาวี๊ด....... ผมก็เพิ่งพบเหมือนกัน กำลังจะตั้งกระทู้ถามพอดี พอดีมาเจอกระทู้นี้ซะก่อน

งั้นผมเริ่มเลยนะครับ ก่อนอื่นผมไม่ค่อยแน่ใจว่าอาการ วิ๊ดๆๆ ที่พูดถึงกันเนี่ยได้ยินตลอดระหว่างขับขี่เลยหรือเปล่าครับ แล้วลักษณะการดังนี่ ดัง วิ๊ดๆๆๆๆๆ เป็นจังหวะหรือลากยาวครับ

พอดีว่ารถผม (2.0) ผมจะได้ยินตอนขับช้าๆในซอย และจะได้ยินตอนปล่อยคันเร่ง พอรอบเครื่องลดลงจะได้ยินเสียงลักษณะดัง วี๊ด... ยาวเลย พอรถช้าลงจนเกือบจะจอดเสียงก็จะหายไป ลักษณะคล้ายๆเสียงเทอร์โบอ่ะครับที่แรกก็ดีใจ นึกว่ามีเทอร์โบ แต่เอ๊ะมันไม่น่ามีนี่นา เสียงที่ว่านี้จะดังเบาๆต้องปิดเพลงด้วยนะจึงจะได้ยิน ผมก็เลยจะขอถามเพื่อนๆหน่อยว่ามีใครเป็นมั๊ย กะว่าจะเอาไปให้ศูนย์เช็คอยู่อ่ะครับ แต่เพิ่งออกจากศูนย์ตอน 5000 โลมาได้สองอาทิตย์เอง (เกรงใจศูนย์)

ขอบคุณครับ
รอคำตอบด้วยความกังวลใจ กลัวลูกชายไม่สบาย Wink

ของผมก็มีครับ อาการเดียวกันเลย ตอนแรกก็ตกใจ คิดถึงกระทู้นี้เหมือนกัน แต่ของผมวิ่งยังไม่ถึงพันเลยแถมไม่ค่อยได้เหยีบอีกต่างหาก
เลยลองสังเกตดีๆ พบว่ามันเป็นเสียงยางครับ เพราะวันนึง (วันที่ได้ยินครั้งแรกนั่นแหละ ) ตอนวิ่งเลนขวา ถนนเป็นคอนกรีต ได้ยินเสียงนี้ แต่พอหักมาเลนซ้ายที่ซ่อมเป็นลาดยาง
เสียงก็หายไป ลองวกกลับไปเลนขวาก็ดังมาอีก เลยสรุปได้ครับ
Mission_A
ยิ่งใกล้ ยิ่งห่าง ยิ่งตาม ยิ่งหาย...
Full Member
ขับ EX พากิ๊กไปเที่ยว
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 12:54:22 PM »

ขอบคุณครับ

ของผมก็มีครับ อาการเดียวกันเลย ตอนแรกก็ตกใจ คิดถึงกระทู้นี้เหมือนกัน แต่ของผมวิ่งยังไม่ถึงพันเลยแถมไม่ค่อยได้เหยีบอีกต่างหาก
เลยลองสังเกตดีๆ พบว่ามันเป็นเสียงยางครับ เพราะวันนึง (วันที่ได้ยินครั้งแรกนั่นแหละ ) ตอนวิ่งเลนขวา ถนนเป็นคอนกรีต ได้ยินเสียงนี้ แต่พอหักมาเลนซ้ายที่ซ่อมเป็นลาดยาง
เสียงก็หายไป ลองวกกลับไปเลนขวาก็ดังมาอีก เลยสรุปได้ครับ
โอ้ -*/ มีแบบนี้ด้วยเหรอ เดี๋ยวผมจะลองไปสังเกตบ้าง เผื่อจะโชคดีเป็นอาการเดียวกัน

แต่ว่าผมก็ยังไม่ทิ้งประเด็นที่เป็นปัญหาตามกระทู้นี้อ่ะครับ แต่อยากจะรบกวนผู้ที่ประสบปัญหาแจ้งลักษณะหรืออาการของเสียงให้ผมทราบบ้าง ว่ามันเป้นอย่างไร ส่วนปัญหาของรถผมมันจะดังวี๊ด...ยาว(เบาๆ เสียงคล้ายเทอร์โบ) ตอนที่เราผ่อนคันเร่ง แล้วความเร็วรถลดลงมันก็จะเริ่มดัง แล้วก็จะหายไปเมื่อตอนรถใกล้หยุดนิ่ง แต่ว่าเป็นขณะที่ขับช้าๆอยู่ในซอยในหมู่บ้านนะครับ ถ้าไปขับถนนใหญ่จะไม่ได้ยินเลย เพราะว่ามีเสียงอย่างอื่นดังกว่าเสียงวี๊ดที่ผมว่า

ขอบคุณครับ
medex
Full Member
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 05:51:09 PM »

ขอบคุณครับ

โอ้ -*/ มีแบบนี้ด้วยเหรอ เดี๋ยวผมจะลองไปสังเกตบ้าง เผื่อจะโชคดีเป็นอาการเดียวกัน

แต่ว่าผมก็ยังไม่ทิ้งประเด็นที่เป็นปัญหาตามกระทู้นี้อ่ะครับ แต่อยากจะรบกวนผู้ที่ประสบปัญหาแจ้งลักษณะหรืออาการของเสียงให้ผมทราบบ้าง ว่ามันเป้นอย่างไร ส่วนปัญหาของรถผมมันจะดังวี๊ด...ยาว(เบาๆ เสียงคล้ายเทอร์โบ) ตอนที่เราผ่อนคันเร่ง แล้วความเร็วรถลดลงมันก็จะเริ่มดัง แล้วก็จะหายไปเมื่อตอนรถใกล้หยุดนิ่ง แต่ว่าเป็นขณะที่ขับช้าๆอยู่ในซอยในหมู่บ้านนะครับ ถ้าไปขับถนนใหญ่จะไม่ได้ยินเลย เพราะว่ามีเสียงอย่างอื่นดังกว่าเสียงวี๊ดที่ผมว่า

ขอบคุณครับ
เจ้าของเสียงมาตอบเอง - จากที่เล่ามาไม่ใช่อาการเดียวกับผมครับ ของผมเป็นตอนกดคันเร่งเท่านั้น และเป็นตอนอัดยาวๆ ถ้าเริ่มอัดแรกๆก็ปกติดี แต่ไปได้สักพักเสียงจะมา ผ่อนคันเร่งเสียงก็หาย กดลึกมากดังมากครับ
Kaize
Full Member
*

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 05:28:26 AM »

ตอนนี้ของผมก็มีเสียงวี้ดแล้ว /*/ ขับไปประมาณ 20,000 km เริ่มมีตอนที่ใช้ความเร็ว 160 ขึ้นไป แต่ยังไม่ได้
โทรเข้าศูนย์เลย ใครมีคำแนะนำดีๆ บ้างครับ
 //-
medex
Full Member
*

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 11:57:12 AM »

ตอนนี้ของผมก็มีเสียงวี้ดแล้ว /*/ ขับไปประมาณ 20,000 km เริ่มมีตอนที่ใช้ความเร็ว 160 ขึ้นไป แต่ยังไม่ได้
โทรเข้าศูนย์เลย ใครมีคำแนะนำดีๆ บ้างครับ
 //-
ของผมก็เริ่มกลับมามีแบบอ่อนๆอีกแล้วครับ แต่ไม่ชัดมากไม่รู้ว่าหลอนไปเองหรือเปล่า ไม่เป็นไรถ้าเป็นอีกผมก็คงได้ใช้เกียร์ลูกที่สาม
nuttapong
Full Member
*

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 01:48:55 PM »

ของผมมีอาการแล้วครับ ตอนนี้เข็มไมล์ประมาณ 14000 ครับ

อาการคือ ตอนกดคันเร่ง มีเสียงเหมือนกระพรวนครับ แต่พอยกเท้าออกก็ไม่เป็นครับ

ตอนนี้อยู่ศูนย์มิตซู ครับกำลังให้ช่างตรวจสอบอยู่ ลองกับช่างก็พบเสียงครับ

ท่านใดเคยแก้ที่ศูนย์ไหนแนะนำด้วยครับ
PeDda
Full Member
*

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 09:50:28 PM »

อยากทราบอะครับ ว่า คุณหมอ ไปแก้มา ปัญหาที่เกิดจาก เกรียร์ CVT นี้คือ กด หนักจนทำงานหนัก ทำให้ เฟืองแตก-รูด  หรอครับ หรือว่า  ระแบบ มัน งงง กับการ เหยียบคันเร่ง และการเปลี่ยนเกรียร์ของเรา อะครับ พอจะทราบไหมอะครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น คือผม สงสัยเฉยๆอะครับ เพราะ รถ ผม  วืดๆๆๆๆๆๆ ทุกรอบ ไม่ว่าจะเกรียร์ 1-2-3-4-5-6  เมื่อเราเหยียบ ความเร็วรอบของเครื่องยน ประมาณ 4500 รอบต่อ นาที (4.5*1000 / S) ผมเลย คิดว่า วืดๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ของผม มัน ใช่ เสียงของ เครื่องยน ทำงานหนัก แล้ว เราใช้เกรียร์ต่ำ เพื่อให้ได้ กำลัง หรือ ความเร่งที่มากก  (ของมันคู่กัน รถ แรง = เสียงดัง ) แล้วไอ วืดๆๆๆๆๆ อะครับ  เดาอีกนิดนะ  อาจเป้นไปได้ไหม ว่า เปนเสียงของ ไอที่ดูดลม เข้า เครื่อง อะครับ ด้านหน้า ซ้ายของรถ มันจะมี รูดูด ลมใหญ่ๆๆ อะ  ผมลองเอารถจอด เข้าเกียร์  ว่างงง   แล้ว  ไป ยืน นอกรถ เปิดประตูแล้ว เอาเท้า เหยียบบ คันเร่งในรถ มันก็ วืดดดดดดดดดดด อะครับ  - -*  มันก็ ปกติของ การเร่งเครื่องมะใช่หรอครับ แต่ ถ้าเรา ไปนั่ง ในรถแล้ว เหยียบบ เสียง มันจะเปลี่ยนไปอีกแบบ เลย ซึ่งไกลเคียง กับตอน ขับ 160+++ แต่มันจะมี เสียงของ เฟือง และ ล้อยางที่ บทถนน เพราะว่า ยางเรายางอะครับ  เดาๆๆๆนะครับ หรือ วืดๆๆๆๆๆๆๆๆ ของ ผมเหมือนกับของคนอื่นก็ จะได้เอาไป เชค ด้วย >.< กลัว

ปล.วันนี้ ขับ อัดไป 140 แต่เกรียร์ 6 แล้วมันกดไม่ไปแล้ว เลย ตบลงมา 5 มันก็ วืดดด ปกติ แล้ว จะลอง อัดโค้งงง ดูอะครับ แต่ ดันใจไม่ถึง  เลย เหยียบเบกกกก  แต่ยังไม่พอคิดว่าคงหลุด เลย ตบ เกียร์ลงมา 4 อีกที ตอนนั้น ความเร็วที่ 120 ครับ ผ่าน โค้งไปได้ แล้ว กด คันเร่งต่อๆๆ เพราะเป็นทางตรง แต่ได้ยินเสียง  เก๊กๆๆๆๆๆ  ประมาณ 5 วินาที ในระหว่างจะ ผ่านโค้งอะครับ  หลังจากนั้น ก็ เหมือน มัน รวนๆเช่น เร่งแล้ว รอบเครื่องขึ้น แต่ ความเร็วรถไม่พุ่ง  ความเร็วไม่เพิ่มขึ้น  เลย งงง กลัวว่าจะเป็นอะไร เลยขับ ช้าๆลง  มันก็ ปกติ อะครับ  มีคราย เคยเป็น แบบผม ไหม ไอ เสียง เก๊กๆๆๆๆ  ขอบคุงงับ
zee154
หัดขับ Lancer EX
*

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 11:04:31 AM »

มีเสียงกระพรวน เหมือนกันครับ 1.8

ยังไม่ได้เข้า 0 เลยครับ
MOL
Full Member
*

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 07:20:25 AM »

มีเสียงกระพรวน เหมือนกันครับ 1.8

ยังไม่ได้เข้า 0 เลยครับ

รบกวน PM ข้อมูล

ชื่อ-สกุล
เบอร์ติดต่อ
แซสซี
ทะเบียน

มาให้ผมหน่อยครับ แล้วบอกเล่าอาการไว้ในกระทู้ http://www.lancer-exclub.com/forum/index.php?topic=3453.0 นะครับ !!!

cloud
**

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 10:52:32 PM »

ผมก็เป็นครับ

2.0 GTครับ

Lancer EX " สี บรอน ณ ถนน พัฒนาการ (สวนหลวง)

เลขบัญชี 283-202-7505 ธนาคารไทยพาณิชย์ นาย ณัฐวุฒิ

โทร 083-1977-234[Dtac] 086-328-2784[Hutch ]24hr[img width=320 height=213]http://img560.imageshack.us/img560/895/dsc9
khonloi
Full Member
*

หลามดำ Black pearl

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 03:10:58 PM »

ติดตามข้อมูลครับเพิ่งไปถอยมา Wink
หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
พิมพ์