Glass Coating Glass Coating NV yangyont Glass Coating Create Fiber Glass Coating TT. AUTO XENON

Lancer EX Club Meeting

หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ประกาศเรื่องรอบเครื่องบนต์เบาสั่น และอาการเกี่ยวกับรอบเครื่องยนต์  (อ่าน 31515 ครั้ง)
pomb1
Full Member
ขับ EX พากิ๊กไปเที่ยว
*

Like : 5

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 12:42:34 PM »

สวัสดีคะ
พอดีเพิ่งหัดขับรถ ซื้อ EX 1.8 ltd. มาได้เกือบ 2 เดือนแล้วค่ะ เช็ค 1,000 กม.เรียบร้อยแล้วไม่มีปัญหาอะไรคะ แต่พอหลังจากนั้นได้ไม่นาน มีปัญหาเรื่องเวลาสตาร์ทรถแล้วรอบไม่ขึ้นอ่ะ มันจะสั่นๆ สะอึกๆ ซักพักก็ดับไป ก็รอว่าจะมีอาการแบบนี้อีกมั้ย สังเกตมาเรื่อยๆ ก็เจออาการแบบนี้อีก 2-3 ครั้ง สันนิษฐานเองนะคะว่าเกิดจากน้ำมัน e85 หรือเปล่า เพราะเติม e85 มาตลอดค่ะ และเวลาจอดรถตากแดดนานๆ พอมาสตาร์ทจะเกิดอาการแบบนี้ แต่บางครั้งก็ไม่เป็นค่ะ มีใครเคยเจออาการแบบนี้มั้ยคะ ตอนนี้ยังไม่ได้เข้าไปเข้าศูนย์ค่ะ หลังจากนี้จะลองเปลี่ยนน้ำมันเป็นแก๊สโซฮอลล์ 91 ดูก่อน เพื่อจะดูว่าจเกิดอาการแบบนี้อีกหรือไม่ค่ะ ทราบเรื่องยังไงแล้วจะมาบอกนะคะ ถ้าใครเตยเจออาการแบบนี้รบกวนแนะนำด้วยนะคะ
อาการเหมือนที่ผมเคยเป็นนะ น่าจะเป็นที่แรงดันในถังน้ำมันอะครับ ผมเป็นตอนที่เติม E85 ใหม่ๆ หลังจากใช้ E20 ฯลฯ มาพักนึง ตอนนี้หายสนิทแล้วครับ
freespace
ขับ EX วนในซอย
**

Like : 1

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 04:38:44 PM »

รอบเรื่องผมจะขึ้นไปแช่อยู่ที่ 1500 ตอนสตาร์ทใหม่ๆ เกือบนาทีแลวก็ลงมา 900 ปกติ กับตอนติดไฟแดงเวลาแอร์ทำงานมันจสวิงมาก บางทีตำลงไปอยู่ที่แค่ 500 เอง อาการนี้มันผิดปกติไหมครับ รบกวนคุณมลหรือท่านไดรู้ตอบหน่อยครับ หากจะให้ PM ข้อมูลรถให้ก็ยินดีครับ
ขอบคุณครับ  //-
DaiSai
member
หัดขับ Lancer EX
*

Like : 0

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 09:38:13 PM »

รอบเรื่องผมจะขึ้นไปแช่อยู่ที่ 1500 ตอนสตาร์ทใหม่ๆ เกือบนาทีแลวก็ลงมา 900 ปกติ กับตอนติดไฟแดงเวลาแอร์ทำงานมันจสวิงมาก บางทีตำลงไปอยู่ที่แค่ 500 เอง อาการนี้มันผิดปกติไหมครับ รบกวนคุณมลหรือท่านไดรู้ตอบหน่อยครับ หากจะให้ PM ข้อมูลรถให้ก็ยินดีครับ

รถผมก็เป็นครับ. . . รอบแช่ตอนสตาร์ทนี่ปกติครับ เพราะเครื่องเย็น ส่วนรอบเดินเบานี่ต้องเค้าศูนย์ให้เค้าเซ็ทให้ใหม่ครับ แล้วจะดีกว่าเดิม แต่ก็จะเป็นอยู่บ้าง แต่ความถี่น้อยลงครับ
freespace
**

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 02:31:13 PM »

รถผมก็เป็นครับ. . . รอบแช่ตอนสตาร์ทนี่ปกติครับ เพราะเครื่องเย็น ส่วนรอบเดินเบานี่ต้องเค้าศูนย์ให้เค้าเซ็ทให้ใหม่ครับ แล้วจะดีกว่าเดิม แต่ก็จะเป็นอยู่บ้าง แต่ความถี่น้อยลงครับ
ขอบคุณครับ คงจะลองให้ศูนย์เซ็ตให้ดูเพราะใกล้พันโลแล้ว เซ็ตแล้วเป็นไงจะมาบอกล่าวกันครับ *::
pomb1
Full Member
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 12:07:08 PM »

เรื่องนี้แนะนำศูนย์หัวหมากเลยครับ ผมหายแล้ว
ซีเครท
Secretz
Full Member
ระดับโคตรแมพขิง
*

Like : 2

Past and Present

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 12:11:12 PM »

พี่ป้อม รถมีนเริ่มเป็นละศูนย์หัวหมากหายชัวใช่ม่ะครับ....

Brought you by Secretz No.4
Varis with Original Runduce / SV Auto / TWG / YATT /  Lenso / Hankook / TRC
_______________________________________________________________ //
.
pomb1
Full Member
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 12:47:29 PM »

พี่ป้อม รถมีนเริ่มเป็นละศูนย์หัวหมากหายชัวใช่ม่ะครับ....
เท่าที่รู้หายมาหลายคันแระนา ของผมก้อหายอ่ะ ไงลองเข้าดูมีน
ซีเครท
Secretz
Full Member
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 02:02:09 PM »

เท่าที่รู้หายมาหลายคันแระนา ของผมก้อหายอ่ะ ไงลองเข้าดูมีน

เดียวจะต้องลองเข้าไปครับ ^^

Varis with Original Runduce / SV Auto / TWG / YATT /  Lenso / Hankook / TRC
_______________________________________________________________ //
.
merovingian
**

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 03:56:03 PM »

ศูนย์ไหน แก้หาย ก็บอกกันบ้างนะครับ ^ ^
Jeravech
ฉลามขาวเวชกรรม
member
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 07:45:19 PM »

ของผมเริ่มอาการเป็นมา 1 อาทิตย์แล้วครับ เป็นตอนเช้าเท่านั้น start เครื่องสักครู่ประมาณ 1 นาที รอบเริ่มวูบและแกว่งอยู่ที 500 + สั่นๆ พอเร่งเครื่องอาการก็หายครับ แต่วันนี้พอสั่นเสร็จเครื่องก็ดับเลย พอ start ก็ปกติ..งานเข้าแล้วใช่ไหมครับ ผมพึ่งเติม E85 มา 2 ถังติดกัน(แต่ก่อนใช้สลับกันทุก E) Undecided
Jeravech
member
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 11:01:47 AM »

ของผมเริ่มอาการเป็นมา 1 อาทิตย์แล้วครับ เป็นตอนเช้าเท่านั้น start เครื่องสักครู่ประมาณ 1 นาที รอบเริ่มวูบและแกว่งอยู่ที 500 + สั่นๆ พอเร่งเครื่องอาการก็หายครับ แต่วันนี้พอสั่นเสร็จเครื่องก็ดับเลย พอ start ก็ปกติ..งานเข้าแล้วใช่ไหมครับ ผมพึ่งเติม E85 มา 2 ถังติดกัน(แต่ก่อนใช้สลับกันทุก E) Undecided
นัดกับ 0 หัวหมากไว้แล้วครับ(7 ต.ค. 7.30 น.)
merovingian
**

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 11:39:45 AM »

คนที่เติม E91 ,E95 อย่างเดียว มีอาการเครื่องสั่นบ้านมั้ยครับ
pomb1
Full Member
*

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 12:41:53 PM »

นัดกับ 0 หัวหมากไว้แล้วครับ(7 ต.ค. 7.30 น.)
เป็นไงมั่ง รายงานผลด้วยค๊าบ
djbeater
Full Member
*

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 12:53:51 PM »

เป็นเหมือนกันครับ บางทีจอดอยู่เหมือนมีคนมาเขย่ารถเลย
Jeravech
member
*

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 06:17:21 PM »

เป็นเหมือนกันครับ บางทีจอดอยู่เหมือนมีคนมาเขย่ารถเลย
ผมส่งรถเข้า 0 หัวหมากตามที่ได้นัดไว้ตั้งแต่วันที่ 7 ต.ค. และได้แสดงผลตอบรับที่ได้จาก 0 หัวหมากไว้อีกกระทู้หนึ่ง(กระทู้เกี่ยวกับคลิบเครื่องสั่นครับ)..คือส่งแต่เช้าเลยครับ 7.00 น. กะเป็นรถคันแรกเลย..ใช่ครับเป็นรถคันแรก  แล้วทาง 0 โทร.แจ้งให้ไปรับเวลา 13.30 น. ครับเรียบร้อยสะอาดใหม่เอี่ยม+ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ แล้วทาง 0 ก็เรียกพี่..พิชิต..มาให้คำอธิบาย ..พี่เค้าบอกว่าได้ Learn ECU ให้ครับ อาการที่เกิดขึ้นเป็นการพยายาม reset  กล่องโดยอัตโนมัติครับ ซึ่งไม่ถือว่าผิดปกติแต่อย่างใด  เรียนรู้เพื่อจะได้จดจำอะไรทำนองนี้ครับ ซึ่งตามปกติแล้วเราควรทำทุกครั้งที่มีการสลับน้ำมัน..โดยวิธีง่ายๆอีกวิธีก็คือ หลังจากที่สลับน้ำมัน(เติมเสร็จใหม่ๆ)ควรจะวิ่งช้าๆไม่ให้เกิน 60 เพื่อให้กล่องได้ทำความรู้จักกับน้ำมันที่เราพึ่งเติมไป ขับไปสักระยะหนึ่งจึงจะเหยียบได้ตามปกติครับ..แล้วปัญหานี้ก็จะไม่เกิดขึ้นอีก(เดี๋ยวมาคอยดูกัน)   แต่ถ้ามันเกิดขึ้นแล้วหละ ผมจะทำการ reset เองได้ไหมครับ โดยที่ไม่ต้องมารบกวนพี่อีกง่ะ   พี่เค้าสอนผมอยู่ 2 รอบ เพราะรอบเเรกมันงงๆครับ  ตามนี้ก็แล้วกันถ้าผมจำไม่ผิด  1. เปิดสวิทซ์โดยที่ไม่ต้องติดเครื่องยนต์ 10 วิ แล้วดับเครื่อง(ทำ 2 รอบครับ) 2.start เครื่องยนต์ทิ้งไว้เลย ประมาณ 10 นาที(ประมาณว่าพัดลมหน้าเครื่องเริ่มทำงาน(ห้ามเปิดแอร์ในขั้นตอนนี้) ลำดับสุดท้าย 3. ให้ทำเหมือนข้อ 2 แต่เพิ่มเปิดแอร์เข้าไปครับ(โหลดเครื่องมันหน่อย) ทำประมาณ 10 นาที..ตามนี้เลยครับที่พี่เค้าทำอยู่.......มีของแถมด้วยครับ(พี่พิชิตใจดีจัง) พี่เค้าสอนวิธีบำรุงรักษาเกียร์ให้ด้วย เริ่มจาก start รถจอดอยู่กับที่ แล้วเปลี่ยนเกียร์ไปทีละเกียร์ ทุกๆเกียร์ เกียร์ละ 5 วิ เลื่อนลงไปเรื่อยๆครับจนครบ..แค่เนี่ย ลองกันดูนะครับเพื่อนๆ  พี่ๆ น้องๆ  สรุปแล้วรถรุ่นนี้มันจะเรียนรู้พฤติกรรมการขับ การเปลี่ยนน้ำมัน อยู่ตลอดเวลา  ถ้าเราเข้าใจมันแล้ว..ขับสนุกครับเพราะมันอัจฉริยะมากกกกกกก....ตอนนี้ผมใช้มา 4 วันแล้ว ทุกอย่างปกติครับ *::
merovingian
**

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 10:45:16 AM »

ความลับของ CVT ยังมีอีกมั้ยเนี้ย Huh??
Jeravech
member
*

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 01:08:48 PM »

ผ่านมาอาทิตย์กว่าแล้ว..ยังปกติครับ Smiley
ซีเครท
Secretz
Full Member
*

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 12:26:07 AM »

วันนี้ ว่าจะเข้า ศูนย์ หัวหมาก ด้วย >< ฝนตก เลย นอนเพลิน เลย เห้อ ><

.
freespace
**

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 07:28:32 PM »

เข้าทำมาแล้วที่ศูนย์หัวหมากครับ ทางศูนย์แจ้งว่าปรับตั้งค่าการเรียนรู้เอทานอลใหม่ (ซึ่งผมเติมแค่ E85 แต่ไม่ได้แจ้งศูนย์นะครับว่าเติมชนิดเดียวเท่านั้น) ปรากฎว่าผ่านมาอาทิตย์หนึ่งก็เป็นอีกครับ งง เลย ว่าจะลองวิธีที่คุณ Jeravech บอกดูก่อนว่าจะช่วยได้ไหม Wink
Jeravech
member
*

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 10:13:16 AM »

ตอนผมเข้าเช็คก็ได้แจ้งทาง 0 ว่าได้ใช้ E85 ติดต่อกันมา 3 ถัง(ก่อนหน้านี้ผมใช้สลับทุก E ครับ)......หลังจากออกจาก 0 มาเกือบ 2 อาทิตย์แล้วของผมยังปกติครับ
หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
พิมพ์