Glass Coating Glass Coating NV yangyont Glass Coating Create Fiber Glass Coating TT. AUTO XENON

Lancer EX Club Meeting

หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ประกาศเรื่องรอบเครื่องบนต์เบาสั่น และอาการเกี่ยวกับรอบเครื่องยนต์  (อ่าน 31516 ครั้ง)
ซีเครท
Secretz
Full Member
ระดับโคตรแมพขิง
*

Like : 2

Past and Present

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 08:04:55 AM »

ตอนนี้ ผม อยู๋ ศูนย์ หัวหมาก แล้ว เดียวอาการเป็นไง เดียวมาแจ้งให้ ฟังนะครับ ^^

Brought you by Secretz No.4
Varis with Original Runduce / SV Auto / TWG / YATT /  Lenso / Hankook / TRC
_______________________________________________________________ //
.
superpostman
ขับ EX วนในซอย
**

Like : 0

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 09:13:37 PM »

Undecided  ได้ผลเป็นอย่างไรบอกด้วยน่ะครับ รอฟังผลอยู่ครับ
ซีเครท
Secretz
Full Member
ระดับโคตรแมพขิง
*

Like : 2

Past and Present

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 09:44:20 PM »

เหมือนเดิมครับ ม่ะหาย ><

Brought you by Secretz No.4
Varis with Original Runduce / SV Auto / TWG / YATT /  Lenso / Hankook / TRC
_______________________________________________________________ //
.
kittyhawkusa
หัดขับ Lancer EX
*

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 01:56:24 PM »

ตาม spec เติม E85 ได้
แต่ในทางปฏิบัติควรเติม โซฮอลล์ 95 หรือ 91 จะดีกว่า
temteen
*

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 02:32:55 PM »

ระบบ INVECS  III ( Intelligent & Innovative Vehicle Electronic Control system )
ที่วิเคราะห์นิสัยการขับขี่ของผู้ขับแต่ละคน  หรือคนขับเดียวกัน แต่ลีลา จังหวะการกดคันเร่ง เปลี่ยนไป ตามสถานะการณ์ หรือตามน้ำมันที่เติม   
ส่งผลทำให้ การวิเคราะห์ ประมวลผล   ........

( ความคิดเห็นส่วนบุคคล )
auto-synergy
**

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 04:24:19 PM »

ไม่เข้ามาซะนาน

คิดว่าปัญหานี้จะแก้กันได้แล้วซะอีกนะเนี่ย

ไม่รู้ว่ากลุ่มบุกเบิกยังใช้ EX กันเหมือนเดิมอยู่หรือป่าว

ยังไงก็เอาใจช่วยทุกท่านครับ สู้ๆ

Lips Sealed
jarungjung
*

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 03:32:46 PM »

ขอแชร์ประสบการตรง ที่เพิ่งเจอไปช่วงก่อนวันสงกรานต์พอดีเลยคับ

หลังเพิ่งออกรถมาปลายปี 53

ขอท้าวความไปเดือนนึงก่อนหน้านี้ช่วงกุมพา 54 ไฟ Engine ขึ้นค้างทั้งวันเลยคับไม่หาย ตกใจเลยเอาเข้าศูนย์ ช่าง Reset ไฟหายไปแบบงงๆแต่ก็พอทำใจได้หลังจากนั้นก็ไม่ขึ้นอีก

อีกไม่นานก่อนสงกรานช่วงเช้าขับรถไปทำงานเช้า 7.30 ทุกอย่างปกติ พอเย็น 16.30 ขึ้นรถจากลับบ้าน ก็สตาร์ทรถ ปรากฏว่าเครื่องสั่นโยกอย่างรุนแรงผิดปกติ จึงดับเครื่องเปิดฝากระโปรงเช็คเครื่อง แล้วสตารท์ใหม่ 3 ครั้งยังเหมือนเดิม เครื่องโยกแรงมาก จนในที่สุดรถก็ไม่ติดแล้ว แปลกใจมากคับเพราะเพิ่งเอารถไปเช็คระยะที่ศูนย์มา 5 วันเอง

สุดท้ายต้องเรียกรถยกไปเข้าศูนย์ เนื่องจากศูนย์ปิดสงกรานต์พอดีเลยต้องรอซ่อมหลังสงกรานต์ ช่างบอกว่าลองตรวจสอบแล้วเช็คเครื่องแล้วไม่มีอะไรเสียหาย หรือผิดปกติ พอต่อเครื่องเหมือนเดิมก็สตาร์ทได้แล้ว (สรุปคือไม่รู้สาเหตุ) หลังจากนั้นผมก็ลองสตาร์ทเครื่องดูพบเครื่องรอบตกและสั่นๆเล็กน้อย ซึ่งทางศูนบอกว่าเป็นปกติ สุดท้ายก็เลยใช้แบบตุ้มๆต่อมๆเสียวๆเวลาสตาร์ทเครื่องอยู่ในช่วงนี้คับ

รถผมไม่เคยเติม E85 เลยนะคับ มีเติม E20 บ้างแต่หลังจากนั้นก็เติม 91 ตลอดแล้วคับเพื่อความสบายใจแล้วรู้สึกอาการรอบเครื่องตกจะดีขึ้นคับ
benzio_99
*

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 03:07:00 PM »

ผมเติม โซฮอล์ 95 ก็เป็น ครับ จะทำยังไงดี แต่ไม่เคยดับนะครับ แต่เครื่องเบาและสั่น (พึ่งสอยมามะถึงอาทิตย์)
Phoenix
Cloak in the dark
**

Like : 1

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 01:11:39 AM »

เบื่อกับคำว่า ปกติ ปกติ ปกติ ของศูนย์มิตซูจังเลย ไปกระทู้ไหนก็เจอแต่คำนี้

เมื่อไหร่จะมีความรับผิดชอบให้เทียบเท่ายี่ห้ออื่นบ้างซะทีเนี่ย
visitw
*

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 01:20:27 PM »

รถผมก็เป็น start ไม่ติด ผมก็เลยเรียกรถยกไปที่ศูนย์xxx ช่างบอกไม่มีอะไร ไม่ทราบสาเหตุ ECU ก็ปกติ ไม่มี log อะไรที่ชี้แจงว่าผิดปกติ. ผมก็บอกว่าถ้าไม่มีอะไรผมจะยกรถมาทำไม อาการที่เกิดเป็นครั้งที่สองแล้ว พูดกันอยู่นาน พอจะรู้ว่าช่างก็ไม่รู้เหมือนเพราะเข้าอบรมกับศูนย์ก็เรื่องพื้น ๆทั่วไป. ผมก็เลยโทรไปร้องเรียนที่ศูนย์ใหญ่ ตอนแรกก็รับฟังทั่วไปจะไม่รับผิดชอบอะไร ผมก็บอกว่าถ้าไม่รับผิดชอบ ผมจะร้องเรียนผ่านสื่อ หรือทุกช่องทางที่มี ตอนนั้นผมก็พูดหนักเหมือนกัน ถึงยอมที่จะเอารถไปเช็ดให้ แล้วก็นัดแนะวันเวลารับรถ โดยผมขอรถใช้งานระหว่างเช็คด้วย ทาง Mitsubishi ก็ให้รถ pajero sport มาให้ใช้ ผมนี้รถผมก็ยังอยู่ที่ Mitsubishi ถ้ามีความคืบหน้าอะไร จะแจ้งให้ทราบอีกที

ขอแนะนำรถที่มีอาการ ให้โทรเข้าไปแจ้งศูนย์ใหญ่ทุกครั้งด้วย เพื่อที่จะได้มีบันทึก ตอนนั้นผมโทรเข้าศูนย์ใหญ่และเบอร์แจ้งฉุกเฉิน ก็มีการบันทึกเสียงผมด้วย ซึ่งจะได้นำไปใช้ตอนร้องเรียนได้ และมีหลักฐานว่ารถเราเป็นจริง

ส่วนศูนย์บริการทั่วไป ต้องเข้าใจว่า ช่างเขาก็ได้แต่เข้าอบรมทั่วไปเท่านั้น ปัญหาใหญ่ ๆ ต้องแจ้งศูนย์ใหญ่ครับ

อย่าลืมพวกเราเป็นผู้บริโภคมีปากมีเสียง ต้องไม่ถูกเอาเปรียบครับ
Triton
*

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 04:52:33 PM »

เท่าที่ตามอ่านมาผมล่ะงงว่าทำไม ศูนย์ใหญ่ทำไมไม่ถ่ายทอดความรู้พวกนี้ไปที่ศูนย์ย่อยบ้างเพื่อจะได้กระจายกันแก้ปัญหา หรือแนะนำลูกค้า แทนคำตอบว่าเป็นเรื่องปกติ
jim007
*

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 09:08:20 PM »

..นำรถเข้าศูนย์เพื่อแก้ไขเกจนำ้มันค้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2011, 08:35:19 AM โดย jim007 » บันทึกการเข้า
Jeravech
ฉลามขาวเวชกรรม
member
ขับ EX พากิ๊กไปเที่ยว
*

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 05:00:43 PM »

ผมเติม โซฮอล์ 95 ก็เป็น ครับ จะทำยังไงดี แต่ไม่เคยดับนะครับ แต่เครื่องเบาและสั่น (พึ่งสอยมามะถึงอาทิตย์)
ลองให้ 0 ช่วย reset ECU ก่อนครับ
visitw
*

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 06:00:04 PM »

ได้รถมาแล้ว หลังจากส่ง 0 มาเกือบเดือน อาทิตย์แรกไม่เจอ อาทิตย์ที่สอง ทาง0ให้ไปเอารถกลับ แล้วช่างก็ไปเอารถมาให้ ปรากฎว่า start ไม่ติด ออกอาการอย่างจัง รถสั่น. ทาง 0 ก็เรียก mitsubishi HQ มาดู เช็คอีกอาทิตย์ ไม่รู้ทำอะไรไปบ้าง แต่ที่แน่ ๆ เปลี่ยน ecu และลิ้นปีกผีเสื้อให้ใหม่

หลังจากใช้งานมาสักพักยังไม่พบอาการเดิม แล้วจะแจ้งอีกที
ดังนั้นรถคันไหนที่เป็นอาการเหมือนผม คงทราบแนวทางแล้วนะครับว่าจะต้องทำอย่างไร
Ecu มีปัญหาต้องเปลี่ยนให้ใหม่ ไม่ใช่แค่ reset ต้องช่วยกันfeedback เพื่อให้ทาง mitsU ปรับปรุงแก้ไขครับ
ponDS116
Full Member
*

Like : 3

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 10:58:57 AM »

อยากทราบว่า เวลาจอดติดไฟแดง  ปกติ รอบเครื่องจะนิ่งอยู่ประมาณ 700
สักพัก มันจะกวาด ขึ้นไป ประมาณ 1พัน และตกลงมา ที่ 700 เมหอืนเดิม ไม่ทราบว่าอย่างนี้ปกติ  หรือป่าวคับผม   ขอบคุณ

น้องAKAผมคลิกที่รูปได้เลย
srn
*

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 07:17:14 AM »

อยากทราบว่า เวลาจอดติดไฟแดง  ปกติ รอบเครื่องจะนิ่งอยู่ประมาณ 700
สักพัก มันจะกวาด ขึ้นไป ประมาณ 1พัน และตกลงมา ที่ 700 เมหอืนเดิม ไม่ทราบว่าอย่างนี้ปกติ  หรือป่าวคับผม   ขอบคุณ

เป็นเหมือนกันครับ
magpies123456
Staff gen2
*

« ตอบ #56 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 12:35:11 PM »

ของผมวิ่งมา 20000 นิดๆครับ แต่ของผมรอบเร่งไม่ขึ้นครับเวลาจะเปลี่ยนความเร็วเหยียบคังเร่งมีแต่เสียงอื้อๆๆ รอบไม่ขึ้นครับ เข้าไปที่ศูนย์พระราม 3 หายแล้วครับ ถามดูบอกเป็นที่อะไรบอกมีการเปลี่ยนน้ำมันฉับพลันทั้งที่ผมใช้ gas95 ตลอด
แล้วแก้อย่างไรบอก lerning ECU ใหม่แล้วถ้ารถหมดประกันไม่ตายห่าเหรอครับแบบนี้
Prasit017
member
*

« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 10:30:13 PM »

คือมีปัญหา...Ex 1.8 ซื้อได้จะสองปีแล้ว เข้าศูนย์เช็คตามระยะตลอด แต่เมื่อสองเดือนก่อนได้เคลมรอยบุ๋มรถ ที่อู่ ทางศูนย์ แนะนำ...แต่สองสามวันมานี่..ขับๆอยู่ มีสัญญาญเตือนหน้าจอ ทุกอย่าง มองดูรอบคันความเร็ว ตกหมด เหลือบดูแอร์ แล้วสัญญาณไฟทุกอย่าง ติดๆดับๆ ... ก่อนที่จะเป็นอย่างนี้ได้ยินเสียงตรงคอลโซนหน้าข้างคนขับ ดัง...แกร๊กๆ ๆ (ตกใจมากเลย...) ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับไรอ่ะ...แล้วต้องทำไรมั้งอ่ะ...ไม่แน่ใจเลย ว่าจะขับออกไปแล้วจะเป็นตอนไหนอีก...ช่วยแนะนำด้วยครับ...ของคุณครับ...
WORAWIT_BIG
*

« ตอบ #58 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 09:06:24 AM »

ของผมรอบขึ้นไป 1500 ตอน start เครื่อง เช้าๆ ปะมาน 2-3 นาที จะลงไปเหลือ 800 - 900   อย่างนี้ปกติ มั๊ยครับ
เปนอย่างนี้ตลอดผมต้องบิ๊ว ก่อนออกรถทุกครั้ง
KonNon
ขับ EX พากิ๊กไปเที่ยว

Like : 19

« ตอบ #59 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 02:18:56 PM »

ของผมเป้นทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำมันเชื่อเพลิงสต๊าทรถตอนเครื่องเย็นรอบจะกระพือ 500 นิดๆแต่ไม่ดับกดคันเร่งช่วยจึงปกติแต่เบื่อๆ 0 บอกต้องวิ่งใช้ 2-3วันหลังสลับเปลี่ยนน้ำมันผมเติม e20มาโกร์ 95 แท้ยังเป็นผมเลยใช้วิธีถอดขั้วแบตออก 5-10 วิแล้วใส่กลับดังเดิมแล้วมาสต๊าทเครื่องใหม่คราวนี้รอบนิ่งเป็นปกติเลยครับ 0 บอกไม่ควรเปลี่ยนน้ำมันสลับกันไปมาควรใช้ตัวไหนก็ใช้ตลอดถ้าเปลี่ยนก็ต้องรอกล่องเรียนรุ้ แต่ถ้ารอไม่ไหวก้ทำตามผมก็ได้หรือทำแบบที่น้องแนะครับการบิดกุญแจ
หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
พิมพ์