Glass Coating Glass Coating NV yangyont Glass Coating Create Fiber Glass Coating TT. AUTO XENON

Lancer EX Club Meeting

หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ประกาศแจ้งเตือน ปัญหา E85 กับ Sensor ลูกลอย (ครั้งใหม่)  (อ่าน 102930 ครั้ง)
son171
ขับ EX วนในซอย
**

Like : 3

« ตอบ #280 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 08:32:52 AM »

เมื่อลูกลอยเสีย แต่ถ้าน้ำมันยังมีอยู่ ก็ใช้งานได้ตามปกติใช่มั้ยครับ
woaree_23
หัดขับ Lancer EX
*

Like : 0

« ตอบ #281 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 11:19:44 AM »

ที่มีปัญหาน่าจะเป็นมากกว่าครับไม่ยอมรับความผิดพลาดของ prod
woaree_23
*

« ตอบ #282 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 11:21:04 AM »

0 ปัดความรับผิดชอบ
chatcham
**

« ตอบ #283 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 09:56:50 PM »

เพิ่งไปเปลี่ยนลูกลอยเมื่อวานซึ่งเป็นลูกที่ 5 วันนี้เสียอีกแล้ว แค่วันเดียว ชักจะเหลืออดแล้ว   ปวดหัว
dono28i
*

« ตอบ #284 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 02:54:59 PM »

เจอปัญหาเหมือนกันครับ ก่อนหน้านี้ใช้งานได้ปกติ (sale บอกว่าโชคดีมาก เพราะคันอื่นเป็นกันเยอะ รถที่ปล่อยออกไป 10 คันเป็นซะ 8 คัน)
ต่อมาช่วงก่อนสงกรานต์มีจดหมายให้เข้าไปเปลี่ยนอะไหล่ ก็เลยเข้าไปเปลี่ยนช่วงหลังสงกรานต์
หลังจากเปลี่ยนมาแล้ว สังเกตุจากเกวัดน้ำมันรู้สึกแปลกๆ คือหลังเติมน้ำมันระดับน้ำมันจะสูงกว่าปกติ แต่วิ่งไปสักพัก ก็จะลดลงมาเยอะเลย ไม่ค่อยๆลดเหมือนก่อน
ผ่านมาได้ประมาณ 1 อาทิตย์ ก็เจอปัญหาคือ จากน้ำมันระดับครึ่งถัง ใช้ไปตั้งนานไม่ลดลงเลย แต่อยู่ๆก็มีสัญญาณเตือนน้ำมันหมดซะงั้น 002
ก็เลยเข้าไปเติมน้ำมัน แต่สัญญาณเตือนก็ไม่หาย Huh?
โทรเช็คกับทางศูนย์ที่เข้าไปเปลี่ยน เค้าก็บอกว่าให้เข้ามาเช็ค พูดเหมือนเป็นเรื่องปกติเลย ไม่ได้ตกใจเลยว่า รถที่เพิ่งเปลี่ยนอะไหล่ไปไม่นานก็เกิดปัญหา น่าจะมีการสอบถามข้อมูลมากกว่านี้ Embarrassed
ก็ต้องรอดูล่ะครับว่าเข้ามาเช็คอีกครั้งปัญหาเดิมจะหายรึป่าว
ต่อไปก็คงขับไประแวงไป กลัวจะเกิดปัญหาเหมือนกับคันอื่นก่อนหน้านี้ แข็ง
รถในฝัน ไม่น่าจะเป็นอย่างนี้เลย
dono28i
*

« ตอบ #285 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 03:12:21 PM »

เพิ่มเติมข้อมูลการใช้น้ำมันดังนี้ครับ

ปกติเติมโซฮอล95 ตลอด มีเปลี่ยนไปใช้ E20,E85 บ้าง อย่างละ 1 ถัง
แต่รู้สึกมันอืดลง ก็เลยกลับมาใช้โซฮอล95 เหมือนเดิมครับ
Surachet_nalco
*

« ตอบ #286 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 01:26:53 AM »

เพิ่งรับรถมาช่วงสงกรานต์ หลังจากจองมาตั้งแต่กลางมกราคม ถูกแจ้งเลื่อนกำหนดรับรถเกือบ1เดือน เห็นบอกว่า กำลังแก้ปัญหานี้อยู่
สรุปว่า lot ของผมนี้แก้หายขาดรึยังไม่รู้  รู้สึกว่าระดับน้ำมันโชว์กลางถังอยู่นานมาก ไม่ค่อยจะลง กลัวรถดับเหมือนเพื่อนๆแล้วอะ
dono28i
*

« ตอบ #287 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 07:08:31 PM »

ล่าสุดวันนี้เข้าไปเช็คที่ศูนย์ ทิ้งรถไว้ตั้งแต่ 11.00-17.30 เข้าไปรับรถ อาการกลับเป็นยิ่งกว่าเดิม
คราวนี้ขึ้นว่าไม่มีน้ำมัน refuel ตลอด จะดูระยะทางก็ไม่ได้ แล้วจะกะน้ำมันได้ไงเนี่ย
ทางศูนย์บอกต้องรอหลังวันแรงงานให้เข้าไปเปลี่ยนอีกรอบ
ก็ต้องยอมรับสภาพ รับรถมาทั้งอย่างนั้น
กลับมาก็เลยเติมน้ำมันเต็มถังเผื่อไว้ก่อน เพราะพรุ่งนี้ต้องไปต่างจังหวัด
เติมน้ำมันเสร็จ บิดปุ่มสตาร์ท นิ่งครับ สตาร์ทไม่ติดซะงั้น
ต้องเข็นหลบออกมาก่อน โทรกลับไปที่ศูนย์ไม่มีคนรับแล้ว(18.15น.) โทรหาsaleก็ไม่ติด
ลองอีกสักพักถึงจะติด
สรุปพรุ่งนี้ก็ต้องนั่งรถตู้ไปแทน รู้สึกผิดหวังจริงๆครับ
woaree_23
*

« ตอบ #288 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 04:48:05 PM »

เก็บข้อมูลครับ
E85 ถังที่ 6 แล้วครับ
ที่สังเกตุเติมนำ้มันชนิดเดียวกันตลอดจะไม่ค่อยมีปัญหา
แต่พอเติมอย่างอื่นเกจ์นำ้มันไม่ขึ้นครับต้องขับไปประมาณ 10นาทีถึงปกติครับ
hahaha1
*

« ตอบ #289 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 01:14:42 PM »

เก็บข้อมูลครับ
E85 ถังที่ 6 แล้วครับ
ที่สังเกตุเติมนำ้มันชนิดเดียวกันตลอดจะไม่ค่อยมีปัญหา
แต่พอเติมอย่างอื่นเกจ์นำ้มันไม่ขึ้นครับต้องขับไปประมาณ 10นาทีถึงปกติครับ

กำลังรอดูเหตุการณ์ครับ เริ่มมีอาการเติมน้ำมันแล้ว
ครั้งที่ 1 เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา มี91 อยู่1ขีดแล้วไปเิติม95เกจไม่ขึ้น ตกใจ คิดว่าโดนแล้วสิเรา เลยดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ค่อยๆขึ้น
ครั้งที่ 2 เมื่อวานที่ผ่านมา มี95 อยู่1ขีดแล้วไปเิติม95เพิ่มไป 300 เกจไม่ขึ้นเลยดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ก็ไม่ขึ้น คิดว่าโดนชั่วเลยขับ กลับจากระยองรอเข้า0
ครั้งที่ 3 เมื่อวานที่ผ่านมา หลังจากที่เติม95 ไปเดินทางมาถึงจุดเติมทางเข้ามอร์เตอร์เวย์ชลบุรี บอกเด็กเติมเต็มถัง เกจไม่ขึ้นไม่คิดไร คิดว่าไงมันก็โดนไปแล้ว ขับมาได้แปบๆมันค่อยๆขึ้น

ตอนนี้ผมเลยยังไม่ได้เข้า0 เหตุผล ยังไม่มีเวลาเพิ่งกลับมาเมื่อวานด้วย ค่อยไปวันเสาร์เดี๋ยวโทรไปถามก่อนว่ายังไง
แต่ใจลึกๆก็คิดนะว่า เรื่องการเติมน้ำมันผมไปผสมมาแบบนี้มันมีผลข้างเคียงกับเรื่องลูกลอยหรือเปล่าหว่า ถ้ามีผลตัวเราก็พยายามเติมน้ำมันชนิดเดียวกัน อย่างผมสมกันบ่อย
แต่ทางศูนย์เองก็ต้องรับผิดชอบ เสาร์นี้จะเข้าไปให้เขาดูถ้า 0 เขาลูกเล่นเยอะผมจะลองส่งจดหมายไปทาง mitsu สาขาแม่ที่ญี่ปุ่นดู ติดต่อทางไทยมันไม่มีประโยชน์ในบางกรณี

จ่ายเงินไปครบก็แค่อยากได้ของตามมาตรฐาน บางที 0 ไม่น่าบอกนะว่าโชคดีที่ไม่มีปัญหามันน่าขายหน้าคำว่าสินค้ามีมาตรฐาน . . .
earther99
*

« ตอบ #290 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 10:41:38 AM »

ลูกลอยผมเปลี่ยนมาเป็นลูกที่ 2 แล้ว (ไม่ใช่ว่าดีน่ะครับ แต่เข้าศูนย์ทีไร ก็ไม่มีอะไหล่ เลยเปลี่ยนได้แค่ 2 ลูก ถ้ามีอะไหล่คงเปลี่ยนเป็น 10 ลูกแล้ว) ผมเติม E85 มากกว่า 90 % เพราะบ้านอยู่ใกล้ปั้ม และทางผ่านที่ทำงานก็ผ่านปั้ม ก็เลยตัดสินใจซื้อ ในเมื่อใช่ไม่ได้ก็ไม่น่าโฆษณาเลย เหมือนหลอกกันเลย วิจัยยังไม่เสร็จก็รีบเอามาขาย แล้วให้พวกเรามาเป็นหนูลองยา มันไม่ถูกต้อง

เมื่อวานสด สด ร้อน ๆ เลย ผมกลับถึงบ้านพอดี เครื่องก็ดับ เพราะน้ำมันหมด โชคดีมาก ๆ ที่ไม่ดับกลางทาง เพราะในรถมีทั้งเด็กอ่อนและคนแก่ ซึ่งทางศูนย์เคยแนะนำให้เติมน้ำม้นให้เต็มแล้วจับระยะ 300  กิโลเมตร บวกลบนิดหน่อยแล้วค่อยเติมอีกครั้ง แต่มันก็ไม่นอนเพราะขึ้นอยู่กับลักษณะการขับและภูมิประเทศด้วย

วันนี้โทรไปสอบถามที่ Call Center ก็เล่าความเดือดร้อนให้เค้าฟัง แล้วก็บอกถึงปัญหาที่เกิดขึ้น เจ้าหน้าที่รับเรื่องไว้ แต่กลับให้ผมรอ เจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องติดต่อกลับ ภายใน 3 วัน บ้าไปแล้วครับพี่น้อง

ปล.รถกินน้ำมันมาก ๆ ไม่รู้เกี่ยวกับระบบอะไรมันเสียอีก ผมเติม E85 จำนวน 57 ลิตร ขับได้ 340 กิโลเมตร เท่ากับ กินน้ำมัน 5.97 กิโลต่อลิตรเลย ทำไงดีครับถามผู้รู้หน่อย
pun200
**

Like : 1

จากซีเดียเป็นอีเอ๊กซ์

« ตอบ #291 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 12:25:41 PM »

เข้ามาบอกว่า e85 ขับใน กทม.กินน้ำมันประมาณนั้นครับ 5-6.7 กม./ล. ครับ ตอนรับรถใหม่ๆ ผมก็ลองทดสอบการกินน้ำมันไว้ก่อนแล้ว พอเกิดปัญหาลูกลอย ผมก็ทราบว่าถ้าขับรถไปได้ 280 กม.ผมก็ต้องเติมน้ำมันแล้วครับ ทุกวันนี้พอผมเติมน้ำมันเสร็จ ผมก็รีเซ็ตทริป เลยครับ ไม่สามารถเชื่อใจลูกลอยได้เลย เปลี่ยนไป 2 ลูกแล้วภายในระยะเวลาไม่ถึงสามอาทิตย์   อีกไม่นานลูกนี้ก็ต้องเปลี่ยนแล้ว เพราะเติมน้ำมันเต็มถังไปแล้ว 1-2 วันเกจวัดระดับน้ำมันถึงจะโชว์ระดับน้ำมันที่แท้จริง ถามว่าทำไมไม่ไปเปลี่ยนอีก ก็เพราะลูกที่สองช่างก็บอกว่าลูกลอยนี้แก้ไขแล้ว คิดดูครับแก้แล้วยังเป็นอีก เปลี่ยนบ่อยๆ ไม่ต้องทำมาหากิน แถมรถก็ช้ำหมด (ถังน้ำมันเปิดเข้าเปิดออก มันดีเหรอครับ เบาะหลังก็เปื้อนหมด ช่างก็เบื่อเจอหน้าเราอีกแล้วเหรอ)  Sad
supanirun
*

« ตอบ #292 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 10:50:30 AM »

รบกวนท่านที่มีปัญหาลูกลอย ร่วมลงชื่อเพื่อส่งให้กับ MMth ที่ (เพื่อเป็นการระบุตัวตน รบกวนสมัครสมาชิกก่อนโพสครับ)

http://www.lancer-exclusive.com/forums/showthread.php?t=405

หรือ

http://www.lancer-exclusive.com/forums/showthread.php?t=3629

ก่อนวันที่ 14 มิ.ย. 2555 ครับ

ตัวอย่าง
ชื่อ/นามสกุล :
ทะเบียน / จังหวัด .......XX-..XXXX.............
 เลขแชสซี/เลขตัวถัง .........MMTxxxxxx..............
จำนวนครั้งที่เปลี่ยนลุกลอย /ว/ด/ป(ถ้าจำได้)................
 อาการที่แสดงออก .....................
 สถานที่เปลี่ยน / วันที่เปลี่ยน .......................

ขอบคุณครับ.

pun200
**

จากซีเดียเป็นอีเอ๊กซ์

« ตอบ #293 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 03:03:41 PM »

ล่าสุด ผมติดต่อทาง MMth ปรึกษาเรื่อง ปั๊มน้ำมันเชื้อเพลิงว่า 0 ไม่ยอมเปลี่ยนให้ทั้งชุด (ทั้งๆ ที่ MMth ออกหนังสือให้เปลี่ยนชุดปั๊มน้ำมันเชื้อเพลิงกับรถผม) ทาง 0 เปลี่ยนแค่ลูกลอย ปัญหาจึงไม่จบสิ้น ทางMMth จึงได้ติดต่อประสานศูนย์ให้แล้ว ทางศูนย์จึงประสานมาให้ผมนำรถไปเปลี่ยนชุดปั๊มน้ำมันเชื้อเพลิงได้ ผมจึงนำรถไปเปลี่ยนเมื่อ 8 มิ.ย.55 ณ ตอนนี้ 4 วันแล้ว ระดับน้ำมันแสดงปกติ เติมอี85 เต็มถังขีดแสดงระดับน้ำมันขึ้นปกติ ครั้งนี้ผมว่า เอาอยู่..........สรุปว่า ถ้าเพื่อนๆ ได้รับจดหมายจาก MMth ให้ไปเปลี่ยนชุดปั๊มน้ำมันเชื้อเพลิงที่ 0 ขอให้เพื่อนๆ ตรวจสอบว่า 0 เปลี่ยนชุดปั๊มน้ำมันเชื้อเพลิงให้จริง หรือว่าแค่เปลี่ยนลูกลอย ถ้าเปลี่ยนลูกลอยแล้วไม่จบ ขอให้เพื่อนๆ เรียกร้องให้เปลี่ยนชุดน้ำมันเชื้อเพลิง ปัญหาจะได้จบ
ขอบคุณ MMth มา ณ ที่นี้ และขอบคุณคุณ supanirun ที่เป็นตัวกลางประสานปัญหาลูกลอย ถ้ามีอาการก่อน 14 มิ.ย.55 ผมจะรีบลงชื่อครับ
toang
**

« ตอบ #294 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 10:09:26 AM »

ล่าสุดปัญหาเรื่องลูกลอยยังแก้ไม่จบ เพื่อนๆท่านใดลูกลอยเสีย รอไม่มีกำหนดคับผม
เนื่องจาก MMTH แจ้งว่าลูกลอย part ใหม่ญี่ปุ่นยังแก้ปัญหาไม่จบและยังไม่มีการแจ้งกำหนดการที่แน่นอน
ในการส่งลูกลอย part ใหม่จากญี่ปุ่นเพื่อเปลี่ยนให้กับลูกค้าที่มีปัญหา Cool
-vivian-
*

« ตอบ #295 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 11:44:50 AM »

สวัสดีครับพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกท่าน ผมติดตามปัญหานี้มานานพอสมควร ตั้งแต่ก่อนซื้อ . . . ผมซื้อ EX 1.8 Ltd. ในช่วงแรกก็มีปัญหาเรื่องลูกลอยเหมือนกันครับ ปกติเติม e85 บ้าง เติม e20 บ้าง ผมออกรถเดือน ส.ค. 55 และได้เข้าเช็คกับศูนย์ NKC รัตนาธิเบศน์ เซลล์คุณปิ้ง . . . ทางเซลล์ได้จัดการให้ทุกอย่างเลยครับ สรุปก็คือได้เปลี่ยน ชุดลูกลอยในช่วงเดือนกันยายน จนถึงทุกวันนี้ ทุกอย่างเป็นปกติดีมากครับ เติม e85 บ้าง ผสม e20 บ้าง ก็ยังใช้ได้ดีไม่มีปัญหาครับ มีแค่อาการบางครั่ง รู้สึกว่าเกจน้ำมันขึ้นช้า ผมเลยลองเร่งเครื่องดูสักพัก เกจวัดน้ำมันก็ขึ้นปกติครับ ไม่มีอาการเกจค้างหรือวัดไม่ได้ครับผม . . . เพื่อนๆท่านไหนยังมีปัญหานี้อยู่ ลองเข้าไปเปลี่ยนพาทอะไหล่ชุดนี้ดูนะครับ . . . ผมเลยอยากมาเล่าสู่กันฟังเป็นข้อมูลให้เพื่อนๆครับ
EX_MAN
**

Like : 3

« ตอบ #296 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 03:34:19 PM »

ผมเพิ่งไปออกรถเมื่อสิ้นเดือนมีนามคม ไม่ทราบว่าได้ลูกลอยพาร์ทใหม่ที่แแก้ไขเเล้วใช่หรือไม่ครับ ได้อ่านเเล้วก้เป็นกังวลใจพอสมควร เติม E85 มาตลอด ครับ

dave_zaa
Global Moderator
*

Like : 13

« ตอบ #297 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 09:25:36 AM »

ผมเพิ่งไปออกรถเมื่อสิ้นเดือนมีนามคม ไม่ทราบว่าได้ลูกลอยพาร์ทใหม่ที่แแก้ไขเเล้วใช่หรือไม่ครับ ได้อ่านเเล้วก้เป็นกังวลใจพอสมควร เติม E85 มาตลอด ครับ

น่าจะแก้ไขแล้วนะครับ เพราะผมก็เปลี่ยนมา จริงๆก่อนหน้ามีปัญหามันฝืดครั้งเดียวแต่แก้โดยการคลายจุดหมุนก็หายครับ
แต่พอเค้าส่ง จม มาก็เลยเข้าไปเปลี่ยน ยังไม่มีปัญหาใดๆครับ เติมมั่วไปหมด ยังปกติดีครับ

Banks Evo x
**

« ตอบ #298 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 01:15:36 PM »

สรุปว่า ลูกลอย ตอนนี้แก้ไขได้จบ แน่ๆ รึยังครับ ปัญหานี้ ทำไมนานแสนนานเหลือเกิน รถผมหมดประกันแล้วด้วย ลูกลอยเสียอีกแล้ว เติมเต็มถัง แต่เกจขึ้นแค่ครึ่งถังอะ เซ็งเว่อ Smiley
ถ้าเปลี่ยนตอนนี้ จะต้องเสียค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยน ตัวลูกลอย เท่าไหร่หนอ  มีใครรู้บ้างครับ แสนเศร้า  จะขายรถทิ้งและ โครตเบื่อเลย  019
chatcham
**

« ตอบ #299 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 07:02:27 PM »

ไม่ควรเสียตังอย่างยิ่ง ของผม แก้ไม่หายจนเลยระยะประกัน แต่ก้อไม่ควรเสียตัง ของผมก้อเลยประกัน และเป็นมาตลอดน่าจะ 6-7 ครั้งแล้ว หลังสุดได้จดหมายมาขอโทษและให้ไปเปลี่ยน ต้นปี เค้าบอกว่าจะไม่เป็นแล้ว แต่ตอนนี้ก้อเปนอีก ไฟเครื่องโชว์ และบางครั้งเกจ์น้ำมันไม่ขึ้น ต้องเข้าไปเคลมอีก ห่วยมากๆ

### ยังไม่จบยังมีอีก ผมกำลังจะตั้งกระทู้ คือ วันก่อนกลับจากพัทยาบนมอเตอร์เวย์ รถเบรคกระทันหัน ABS ไม่ทำงาน รถหมุนไปหลายตลบ ปรากฎว่ารถขับต่อไม่ได้ขึ้น ไฟเลืองเบรค ต้องลากเข้าศูนย์ พบว่า ABS หน้าทั้งสอง LOCK ทั้งที่งที่ไม่เคยมีการฟ้องว่า ABS ไม่ทำงาน แล้วศูนย์เช๊คขั้วทำความสะอาดเฉยๆ ลบค่า แล้วผมจะแน่ใจได้ไงว่าต่อไป ABS มันจะล็อคอีกมั้ย ###
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2013, 07:31:20 PM โดย chatcham » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16   ขึ้นบน
พิมพ์